เว็บบอร์ด วัยซนคนการ์ตูน !!

บ้านCalendarช่วยเหลือค้นหารายชื่อสมาชิกกลุ่มผู้ใช้สมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

Share | 

มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~*

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
Admin
Admin
Admin

เยน : 175
ความนิยม : 0

ตั้งหัวข้อเรื่อง: มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~*   Tue Nov 30, 2010 8:20 pm

ดีครับผม ^^*
ต่อจาก เอนทรีที่แล้วนะครับ วันนี้จะมาบอกเกี่ยวกับวิธีทำ Artworks ที่ได้เสนอไป ซึ่งวิธีทำไม่ยากเช่นเคยครับ เพราะว่าใช้เครื่องมือใน PS แค่ไม่กี่ตัว แต่จะมีลูกเล่น เทคนิค และอุปกรณ์ต่างๆ มาช่วยสร้างเสริมเติมแต่งภาพให้งามขึ้น เอาล่ะ เรามาดูกันเลยครับ ^^
ซึ่งวิธีทำนั้น จะแบ่งออกเป็น 4 บท พร้อมเทคนิคในแต่ละบทนะครับ
>> Chapter I : มาเลือกรูปกันก่อน
การเลือกรูปที่จะนำมาทำเป็นต้นฉบับนั้น ขอบอกตรงนี้เลยว่า ใช้รูปอะไรก็ได้ครับ ตามสบายเลย
จะสวยไม่สวยขึ้นอยู่กับการตกแต่ง และการจัดองค์ประกอบของภาพมากกว่า (แต่ไม่ใช่ว่าจะไม่ขึ้นอยู่กับรูปต้นฉบับนะครับ)
1. สร้างหน้ากระดาษรอไว้ก่อน (กี่ Px. ก็แล้วแต่) แล้วเปิดไฟล์ภาพที่ต้องการครับ

2. ควร Clear BG ของรูปให้หมดไปก่อน โดยใช้ Magic Wand Tool

3. คลิกที่ BG เลยครับ มันจะทำการ Selection ไว้

4. ไปที่เครื่องมือยางลบ คลิกขวา แล้วเลือก Magic Eraser Tool

5. คลิกในส่วนที่ได้ Selection ไว้ครับ แค่นี้ BG ก็หายไปแล้วครับ

6. คลิกที่ Move Tool แล้วจับลากลงหน้ากระดาษเปล่า

7. ได้แล้วครับ

** Tips **
>> ในส่วนนี้ ควรจัดองค์ประกอบของภาพให้ดีด้วยนะครับ ไว้มุมไหนๆ ควรคิดดูให้ดีก่อน ^^
>> Chapter II : How 2 Use A Brush Tool
เป็นขั้นตอนของการใช้ Brush ล้วนๆครับ
1. คลิกที่ Brush Tool

2. คลิกที่รูปสามเหลี่ยมลง (ดูตามภาพ) เพื่อทำการเลือก Brush และขนาดครับ

คลิกเสร็จจะมี Option เพิ่มขึ้นมา ดังรูป

ส่วนของ Master Diameter คือขนาดของ Brush (ค่ามากยิ่งอันใหญ่ๆ)
ส่วนช่องข้างล่างนี่ไว้เลือกหัวแปรงอื่นๆ ที่มีใน Brush นี้ครับ (ขอเรียกว่าหัวแปรงละกันครับ เพราะว่า Brush 1 อัน จะมีหัวแปรงย่อยหลายแบบ)
>> คลิกที่จะเป็นการเลือก Brush ชนิดอื่นๆ ครับ
3. เลือกหัวแปรงแล้ว ให้ไปที่ Layers > Create a New Layer (ดังรูป)

4. เลือกสี แล้วคลิกลงภาพเลย

5. ได้แล้วเห็นมั้ย อิอิ

6. ลง Brush จนเสร็จแล้วก็จะเป็นแบบนี้ครับ

** Tips **
>> ควรลง Brush แบบ 1 Brush ต่อ 1 Layer เลยครับ เพื่อความสะดวกในการตกแต่ง
>> พยายามเลือกสีของ Brush ให้เข้ากับรูปด้วยครับ
>> ใช้ Brush ให้หลากหลาย ทั้งสี แบบ ลาย ขนาด
>> Brush มีหลากหลายแบบมากมายทั่วไปให้ Download กันครับ

>> Chapter 3 : About Layers
Chapter นี้ จะเป็น Tips ล้วนๆนะครับ นำไปใช้กับงานอื่นๆ ได้หลากหลายเลย
การจัดเรียง Layers :: ถือว่าเป็นการจัดองค์ประกอบของภาพอีกอย่างนึงด้วย

ซึ่งจะเห็นได้ดังภาพว่า Layers ที่อยู่ข้างบนสุด องค์ประกอบที่อยู่ใน Layers นั้น อยู่หน้าสุดเลย ตรงกันข้าม ถ้าอยู่ Layers ท้ายสุด ก็จะอยู่หลังสุดครับ
การจัดกลุ่ม Layers :: การลง Brush ยิ่งเยอะ Layers ก็จะเยอะตามไปด้วย ควร Group ให้เป็นหมวดหมู่โดย..
1. Ctrl + คลิก เพื่อเลือก Layers ที่ต้องการรวมกลุ่ม แล้วคลิกขวา เลือก Group Into New Smart Object

2. รวมหลาย Layers เป็น Layer เดียว ไม่รกครับ

>> Chapter IV : ลง Text
1. คลิกที่ Horizontal Type Tool

2. คลิกที่หน้ากระดาษ แล้วลาก > พิมพ์ข้อความที่ต้องการ

3. ใส่ลูกเล่นเพิ่มโดยการ หมุนตัวอักษรให้เอียงๆ โดยไปที่ Edit > Transform > Rotate

>> หมุนภาพโดยการคลิกที่มุมสี่เหลี่ยมๆ แล้วหมุน หรือจะใส่ค่าองศาที่แถบเครื่องมือด้านบนว่าจะให้รูปเอียงกี่องศา ก็ใส่ไปครับ
4. มันจะขึ้นว่า Apply the transformation ? ให้ตอบ Apply เลยครับ

5. Text ก็จะเอียงตามต้องการครับผม

ก็เรียบร้อยกันไปนะครับ สำหรับเอนทรีนี้ ที่มาเฉลยวิธีทำในแต่ละขั้นตอนแบบ Step by Step เลย
แต่เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพแก่การทำงาน Artworks เราควรรู้แหล่ง ดูด Tools ต่างๆครับ แชร์ๆกันไป
มีเจ้าเครื่องมือพวกนี้ยิ่งเยอะยิ่งดีครับ ใช้กับภาพได้หลากหลายแนวเลย ^^
Brushes - Deviantart.com (Search โดยใช้ Keyword คำว่า Photoshop Brushes)
Fonts - f0nt.com (Thai-Eng.) , Dafont.com (Eng. ล้วนๆ)

Credit : http://aquariz.exteen.com/category/Photoshop/page/2

____,
มาเต็ม = ="
PS สำหรับหลอนแล้ว โง่มาก 555+ ฉะนั้นจึงเร่ร่อนหาเกร็ดๆ ทั้งหลายมานั่งอ่าน (หาได้ทำตามไม่ - -")
อันนี้ชอบมาก *0* เลยเอามาให้ดู เครดิตพร้อมทุกอย่างครบ ^^
จอบคุณ exteen มากๆครับ ^o^
ขึ้นไปข้างบน Go down
ดูข้อมูลส่วนตัว http://bakumanth.usersboard.net
sevala
Member
Member

เยน : 2
ความนิยม : 5

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~*   Wed Mar 09, 2011 5:42 pm

ขอบคุณคะที่มาสอนนะ
เรื่องพวกนี้เราทำไม่เป็นเลย geek
จะพยายามทำตามนะคะ
ขึ้นไปข้างบน Go down
ดูข้อมูลส่วนตัว

มาหัดทำ Artworks ด้วย Basic Tools กัน `~*
อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1